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Toleo hili maalumu la Jarida la Ofisi ya 
Makamu wa Rais linatoa dondoo kuhusu 
mafanikio yaliyopatikana katika kipindi 
cha miaka mitano cha Serikali ya Awamu 
ya Tano katika kudumisha Muungano na 

hifadhi ya mazingira.

Serikali ya Awamu ya Tano chini ya Rais Mhe. 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli inatimiza miaka 
mitano ifikapo mwezi Oktoba, 2020. Yapo mafanikio 
lukuki ya kujivunia yaliyopatikana katika kipindi 
kupitia kaulimbiu ya ‘Hapa Kazi Tu’ katika kudumisha 
Muungano wetu, kuimarisha hifadhi ya mazingira na 
kukuza uchumi wa taifa kwa ujumla.

Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na kusitisha uzalishaji na matumizi ya mifuko ya 
plastiki; kuboresha taratibu na mfumo wa utoaji wa 
vibali vya mazingira; udhibiti wa biashara ya taka 
hatarishi ikiwemo vyuma chakavu na mapitio ya Sera 
ya Taifa ya Mazingira. 

Vile vile, tumefanikiwa kuendelea kuimarisha 
ushirikiano katika mambo ya Muungano kwa manufaa 
ya wananchi wa pande zote mbili. Aidha, miradi 
mbalimbali ya Muungano imetekelezwa ambayo 
imesaidia kuboresha kipato na ustawi wa wananchi 
wa pande zote mbili. 

Aidha Ofisi imeshiriki kikamilifu katika msiba 
mzito uli0lipata taifa hivi karibuni kufuatia kifo 
cha Rais Mstaafu wa Awamu Tatu, Mhe. Benjamin 
William Mkapa aliyefariki dunia Julai 24, 2020. 
Marehemu Mkapa atakumbukwa kwa uzalendo 
wake na uchapakazi hususan kuenzi Muungano wetu 
adhimu na hifadhi ya mazingira.

Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini Ofisi ya Makamu wa Rais
S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 266 235 2038
Nukushi +266 235 0002
Barua pepe: ps@vpo.go.tz
Tovuti: www.vpo.go.tz
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais
Simu ya mkononi: 0685 333 444
Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais
Twitter: @vpo_tanzania
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MAKALA

Serikali yaleta mageuzi katika 
usimamizi wa mazingira

Mafanikio katika 
sekta ya Mazingira 
y a m e e n d e l e a 
kudhihirika kipindi 
cha Serikali ya Awamu 

ya Tano inayoongozwa na Mhe. Rais 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 
ambapo sekta inasimamiwa na Ofisi 
ya Makamu wa Rais.

Ofisi hii inayoongozwa na Makamu 
wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan 
inayo mengi ya kujivunia kwa upande 
wa sekta hii muhimu. Miongoni 
mwa mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na kusimamia utekelezaji wa 
katazo la mifuko ya plastiki ambalo 
lilianza kutekelezwa Juni mosi, 2019 
Tanzania Bara.

Kufuatia kampeni za kukusanya 
mifuko ya plastiki iliyosalimishwa 
sambamba na usafi wa mazingira 
uliofanyika nchi nzima kwa 
kusimamiwa na viongozi mbalimbali 
wakiwemo Wakuu wa Mikoa na 
Wakuu wa Wilaya, usafi wa miji 
mingi nchini umeirika kwa kiwango 
kikubwa. 

Tathmini inaonesha kuwa katazo 
lilipokelewa vizuri kutokana na kaguzi 
zilizofanyika katika maeneo mengi 
nchini kutokuwepo kwa uzalishaji, 
uuzaji wala matumizi ya mifuko hiyo 
huku wananchi wakiendelea kutumia 
mifuko mbadala ikiwemo ya karatasi, 

vikapu, mifuko ya vitambaa na ile ya 
aina ya non-woven.

Mafanikio yatokanayo na 
utekelezaji wa katazo hilo ni pamoja 
na; kuanzishwa kwa viwanda 
takriban 25 vya kuzalisha mifuko ya 
mbadala aina ya karatasi kwa mfano 
Kiwanda cha Mufindi Paper Mills 
(Iringa) hutengeneza malighafi ya 
karatasi (natural kraft paper) kwa 
ajili uzalishaji wa mifuko ya karatasi 
na maboksi. Kiwanda hiki huzalisha 
wastani wa tani 5,000 za karatasi 
ghafi kwa mwezi ambapo asilimia 40 
ni kwa ajili ya mifuko ya karatasi na 
asilimia 60 ni kwa ajili ya uzalishaji 
wa maboksi ya karatasi. 

Wajasiriamali na vikundi 
mbalimbali vya wajasiriliamali 
vimeanzishwa na vinatengeneza 
mifuko ya karatasi, nguo na vikapu 
ambapo hadi sasa Zaidi ya vikundi 
2,772 vinavyotengeneza mifuko 
mbadala vimeanzishwa katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Hali kadhalika, viwanda vya 
kutengeneza mifuko mbadala 
vimeanzishwa na kutoa fursa za ajira 
takriban 545 za moja kwa moja na 
ajira 983 zisizo za moja kwa moja 
zimezalishwa katika viwanda 18 
vilivyopo mikoa mbalimbali. Aidha, 
inakadiriwa kuwa takriban ajira 
50,000 zimetokana na usambazaji 

wa mifuko mbadala. 

Uzalishaji wa Mifuko 
Mbadala aina ya non-woven 

Hadi sasa viwanda vinavyozalisha 
mifuko mbadala ni kumi na nane 
(18) ambavyo vinapatikana katika 
mikoa mbalimbali nchini na kati ya 
hivyo, viwanda 10 vinazalisha mifuko 
aina ya non-woven. Uwezo wa 
uzalishaji mifuko aina ya non-woven 
kwa mwezi ni tani 979 za ambapo 
kwa sasa viwanda hivi vinazalisha 
takriban tani 917.5 kwa mwezi.  

 
Utoaji vyeti vya mazingira 

waboreshwa
Kuelekea miaka mitano ya Serikali 

ya Awamu ya Tano madarakani 
yameshuhudiwa mageuzi katika 
mchakato wa utoaji wa Vyeti vya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) ambao umeboreshwa.

Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
Kushirikiana na Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) imeanzisha utoaji wa vyeti 
vya Tathmini ya Mazingira vya 
awali (Provisional Environmental 
Clearance). 

Maamuzi ya uanzishaji wa cheti 
hiki yanalenga zaidi kumwezesha 
mwekezaji kuanza hatua za awali za 
uwekezaji (resource mobilization 
phase) wakati akisubiri kupata Cheti 
kamili cha TAM. 

Aidha, Ofisi imefanya mapitio ya 
kuboresha Kanuni za Tathmini ya 
Athari kwa mazingira za mwaka 2005 
ambayo yamewezesha mchakato 
wa kupata cheti cha TAM kupungua 
kutoka siku 90 hadi 60.

Pia mchakato wa TAM sasa 
umeboreshwa ambapo kwa sasa 
unaratibiwa kwenye Ofisi za 
Kanda saba za NEMC badala ya 
kufanyika makao makuu pekee kama 
ilivyokuwa hapo awali. Kanda hizo 
ni Kanda ya Kati kwa ajili ya mikoa 
Dodoma, Tabora na Singida, Kanda 
ya Mashariki (Dar es Salaam, Pwani, 
Tanga na Morogoro), Kanda ya 
Magharibi (Kagera, Katavi, Rukwa 
na Kigoma) na Kanda maalum 
ya Bwawa la uzalishaji umeme la 
Mwalimu Julius Nyerere.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa 
Azzan Zungu (mwenye kofia) akipata maelezo kutoka kwa Meneja, Uzalishaji 
Hinduka Kamalamo wa kiwanda cha kutengeneza mifuko mbadala aina ya ‘non 
woven’ cha Jin Yuan Investment kilichopo Nyakato wilayani Ilemela mkoani Mwanza 
wakati wa ziara yake ya kikazi.
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Usimamizi wa biashara 
ya vyuma chakavu na taka za 
kielektroniki 

Biashara ya vyuma chakavu 
na taka za kielektroniki 
Ofisi imeshika kasi katika 
siku za karibuni na 
kusababisha baadhi yao 

kutofuata taratibu katika uendeshaji 
wa biashara hiyo kwa mujibu wa 
sheria ya mazingira ya mwaka 2004.

Aidha wapo baadhi yao hujihusisha 
na uhujumu wa miundombinu ya 
umma kama vile mabomba, nyaya za 
umeme, simu, mifuniko ya majitaka, 
mataruma ya reli na vifaa vya 
kielektroniki vilivyotumika.

Kutokana na changamoto hizo 

Ofisi ya Makamu wa Rais imeendelea 
kuratibu na kusimamia udhibiti wa 
taka hatarishi na taka za kielektroniki 
kwa kuandaa Kanuni za kusimamia 
biashara hizo.

Aidha, katika kipindi hiki Ofisi 
imetoa jumla ya vibali 206 vya 
kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha 
ndani na nje ya nchi, kuteketeza na 
kuingiza ndani ya nchi taka hatarishi. 
Katika kuratibu usimamizi na 
udhibiti wa taka hizo, jumla ya ajira 
1020 za moja kwa moja zimezalishwa. 

Vilevile Ofisi imeandaa na kuanza 
kutekeleza Mkakati wa usimamizi 
na udhibiti wa mikali na taka 
hatarishi nchini wa mwaka 2020 – 
2025 ambao unalenga kuimarisha 
usimamizi wa kemikali na taka 

hatarishi nchini. Aidha mwongozo 
wa uwekezaji katika udhibiti wa taka 
ngumu umeandaliwa ili kuongeza 
fursa za ajira na uwekezaji katika 
sekta ndogo ya usimamizi na udhibiti 
wa taka ngumu.

Udhibiti wa Kemikali 
zinazomong’onyoa Tabaka la 
Ozoni

Ofisi kwa kushirikiana na vyombo 
vya habari na wadau wengine 
imekuwa ikihamasisha umma juu 
ya umuhimu wa kuhifadhi Tabaka 
la Hewa la Ozoni na madhara ya 
kuharibika kwake. Aidha, jamii 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Mhe. Mussa Azzan Zungu akitoa maelekezo alipomtembelea mmoja wa 
wafanyabiashara wa vyuma chakavu jijini Dar es Salaam.

MAKALA

Serikali yaleta mageuzi katika 
usimamizi wa mazingira

ENDELEA UK. 5
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Serikali yaleta mageuzi katika 
usimamizi wa mazingira

imekuwa ikihimizwa kutumia vifaa 
vyenye kemikali na teknolojia rafiki 
kwa mazingira.  

Vilevile, Ofisi imeendesha 
mafunzo kwa maafisa forodha 31 
kutoka katika vituo vya mipakani 
na maafisa sheria kutoka taasisi 
tano zinazosimamia Sheria katika 
kudhibiti uingizwaji wa kemikali 
zinazodhibitiwa chini ya Mkataba 
wa Montreal; Kuendesha mafunzo 
kwa mafundi mchundo 80 kuhusu 
teknolojia mpya na njia sahihi za 
kuhudumia vifaa vinavyotumia 
kemikali zinazoharibu Tabaka la 
Ozoni. 

Aidha, Marekebisho ya Kigali 
chini ya Itifaki ya Montreal 
Kuhusu Kupunguza Uzalishaji 
na Matumizi ya Kemikali Jamii 
ya Hydrofluorocarbons – HFCs 
yaliridhiwa na Bunge Novemba 13, 
2019.

Udhibiti wa Viumbe vamizi
Katika kukabiliana na changamoto 

za viumbe vamizi jitihada mbalimbali 
zimechukuliwa zikiwemo kuhuishwa 
kwa masuala ya viumbe vamizi katika 
baadhi ya sera na sheria za kisekta. 

Utekelezaji wa jitihada hizi 
umeonesha mafanikio ya kukabiliana 
na viumbe hawa katika baadhi ya 
maeneo. Hata hivyo, mafanikio haya 
yamekuwa ni ya kiwango kidogo na 
ya muda mfupi kwa vile viumbe hawa 
wamekuwa wakirudi kwa kasi katika 
maeneo yaliyokuwa yamevamiwa 
awali.

Ofisi kwa kushirikiana na 
Sekta zingine imefanya tathmini 
na kubainisha aina 179 za viumbe 
vamizi majini na nchi kavu na 
kuandaa Mkakati na Mpango Kazi 
wa Kitaifa wa mwaka 2019 – 2029 wa 
Kukabiliana na changamoto hiyo kwa 
lengo la kudhibiti kuingia na kuenea 
kwa viumbe hao.

Usimamizi wa Mazingira 
katika maeneo ya wachimbaji 
wadogo wa dhahabu

Ofisi imeendelea kuratibu na 
kusimamia hifadhi ya mazingira 
katika maeneo ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu ambao 
huchangia uharibifu na uchafuzi 
wa mazingira. Wachimbaji hao 
hutumia Zebaki katika uchenjuaji 
wa dhahabu ambayo imegundulika 
kuwa na madhara kwa viumbe hai na 
mazingira.  

Kwa kutambua hili Serikali 
iliridhia Mkataba wa Minamata 
unaohusu usimamizi wa Zebaki 
na kuandaa Mpango-Kazi wa 
Kupunguza Matumizi ya Zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
(2020 – 2025). 

Mpango-Kazi huu umeainisha 
fursa mbalimbali zitakazowezesha 
ustawi wa sekta ya wachimbaji 
wadogo ikiwemo tafiti na uhaulishaji 
wa teknolojia mbadala na upatikanaji 
wa masoko ya dhahabu.

Fursa ya uchenjuaji wa dhahabu 
kupitia migodi ya mfano iliyojengwa 
katika Mikoa ya Mara, Geita (Katente 
na Lwamgasa), Mbeya, Kagera na 
Shinyanga pamoja na kutolewa kwa 
mafunzo kwa takriban wachimbaji 
wadogo wapatao 10,000 kuhusu 
namna ya kujikinga na kemikali 
ya Zebaki wakati wa uchenjuaji wa 
dhahabu.

Vile vile, Ofisi imeandaa Kanuni 

za Kudhibiti na Kusimamia Zebaki 
na viambata vyake za mwaka 2019.

Mapitio ya Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 1997 na 
taarifa zingine za Kitaifa

Ofisi imefanya mapitio ya Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 
1997 kwa lengo la kuhuisha masuala 
mapya ambayo yamejitokeza 
katika kipindi cha utekelezaji kwa  
kuhakikisha matumizi endelevu ya 
rasilimali kwa ajili ya mahitaji ya 
sasa na vizazi vijavyo bila kuharibu 
mazingira. Rasimu ya Sera ya Taifa 
ya Mazingira ya mwaka 2020. 

Aidha, Ofisi imeandaa Taarifa 
ya Tatu ya Hali ya mazingira nchini 
ambayo imebainisha kuongezeka kwa 
hali ya uharibifu wa mazingira nchini 
hususan ukataji wa misitu, upotevu 
wa bioanuai, uchafuzi wa vyanzo vya 
maji kuongezeka kwa viumbe vamizi, 
kuongezeka kwa uzalishaji wa taka 
hususani za kielekroniki na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. Vile vile 
taarifa hiyo imebainisha kuibuka 
kwa fursa za ajira katika sekta ya 
mazingira.

INATOKA UK. 4

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa 
Sima akitoa elimu kwa mwananchi akichenjua dhahabu kwa kutumia zebaki 
katika mgodi mdogo kijiji cha Sambaru wilayani Manyoni mkoani Singida ambao 
unafanyika bila kutumia vifaa maalumu vya kujikinga mikono jambo ambalo 
linaleta madhara kwa afya na mazingira.
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MATUKIO PICHANI

MAKAMU WA RAIS ASHIRIKI 
MSIBA WA MAREHEMU MKAPA
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MATUKIO PICHANI

BURIANI MKAPA
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Changamoto za Muungano zapatiwa ufumbuzi

Wakati Serikali ya 
Awamu ya Tano 
inaelekea kutimiza 
miaka mitano 
Novemba mwaka 

huu, tangu iingie madarakani 
tunajivunia Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar ambao hivi 
sasa umetimiza miaka 56.

Mafanikio yaliyopatikana katika 
utatuzi wa changamoto ni matokeo 
ya jitihada zilizochukuliwa na Serikali 
mbili tangu kuundwa kwa Kamati ya 
Pamoja ya SMT na SMZ mwaka 2006. 
Serikali hizo zimeandaa Utaratibu wa 
Vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT 
na SMZ kushughulikia Masuala ya 
Muungano ambao umeongeza kasi 
ya uratibu wa vikao na ufuatiliaji 
wa maagizo, maelekezo na maamuzi 
yanayotolewa katika vikao hivyo.

Changamoto zilizopatiwa 
ufumbuzi 

Katika vikao hivyo jumla ya 
changamoto kumi na nane (18) 
zilijadiliwa, kati ya hizo changamoto 
kumi (11) zilipatiwa ufumbuzi. 

Kutungwa kwa Sheria ya Mafuta 
Na.21 ya mwaka 2015 na kuipa 
Zanzibar Mamlaka ya kuanzisha 
chombo/vyombo vya kusimamia 
masuala ya mafuta na gesi asilia 
kwa kutumia Sheria ya Zanzibar ya 
Mafuta na Gesi Asilia iliyotungwa 
mwaka 2016

Chini ya Uongozi wa Marais Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli na 
Dkt. Ali Mohammed Shein, hoja ya 
Ongezeko la Gharama za Umeme 
kutoka (TANESCO) kwenda (ZECO) 
imepatiwa ufumbuzi. Ikumbukwe 
Januari 21, 2019 ilikubalika utozwaji 
wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa kiwango cha asilimia 
sifuri kwenye umeme unaouzwa na 
TANESCO) na kufuta malimbikizo ya 
deni la VAT lililofikia shilingi bilioni 
22.9 kwa ZECO kwenye umeme 
uliouzwa na TANESCO.

Pia, kupitishwa kwa Mwongozo 
wa Ushirikishwaji wa SMZ Kwenye 
Masuala ya Kimataifa na Kikanda 
ambao umezingatia maeneo ya ziara 
za viongozi wa kitaifa; mikutano 
ya kimataifa; nafasi za masomo ya 
elimu ya juu nje ya nchi na utafutaji 
wa fedha za misaada au mikopo ya 
kutekeleza miradi mbalimbali kutoka 
nje ya nchi na kuondoa kodi katika 
unga wa maziwa toka Zanzibar kuja 
Tanzania Bara.

Ufumbuzi mwingine ulipatikana 
katika kuondoa changamoto za 
kibiashara baina ya Tanzania Bara 
na Zanzibar ikiwemo kubainisha 
Gharama za Kushusha Mizigo 
(Landing Fees); Kupatiwa ufumbuzi 
wa changamoto ya Kuzuiwa kwa 
bidhaa ya sukari inayozalishwa katika 
Kiwanda cha Mahonda Zanzibar 
kuingia katika soko la Tanzania Bara 

na Kutungwa kwa Sheria Mpya ya 
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa 
Bahari Kuu (DSFA) ya mwaka 2020.

Aidha vikao vya pamoja baina ya 
SMT na SMZ vilipelekea kusainiwa 
kwa Mkataba wa Mradi wa Ukarabati 
wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
kusainiwa kwa Mkataba wa Ujenzi wa 
Barabara ya Chake Chake hadi Wete 
– Pemba na kuanza kufanya kazi kwa 
Mfumo wa e- RCS, hivyo kuondoa 
tatizo la usimamizi wa ukokotoaji na 
ukusanyaji wa kodi kwenye huduma 
za simu pande mbili za Muungano.

Changamoto zilizobakia zipo 
katika hatua mbalimbali za kupatiwa 
ufumbuzi ambazo ni Masuala ya 
Fedha, Uchukuzi, Biashara na Usajili 
wa Vyombo vya Moto.

Ni Dhahiri kuwa Serikali hizi 
mbili zimeendelea kuuenzi, kuulinda, 
kuuimarisha na kuudumisha 
Muungano ambao ndio kisiwa cha 
Amani na mfano wa kuigwa duniani. 

Muungano wetu ni wa kipeee 
duniani ambao ni chachu na nguzo 
ya kujiletea maendeleo endelevu 
yanayoifanya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuwa nchi ya uchumi 
wa kati wa viwanda.Tumeshuhudia 
kuimarika kwa miundombinu ya 
barabara, usafiri wa anga, usafiri wa 
majini na huduma za jamii sambamba 
na kuendelea kutumia maliasili zetu 
vizuri zaidi kwa manufaa ya wananchi 
wa pande mbili za Muungano. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan akiongoza Kikao cha Kamati ya Pamoja ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kujadili masuala ya Muungano. 

MAKALA
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HABARI

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. 
Mussa Azzan Zungu 

amefanya ziara wilayani Mkuranga 
mkoa wa Pwani katika kiwanda 
cha vyuma chakavu cha Lodhia 
Steel Industry Limited ili kufuatilia 
changamoto inayowakabili ya kukosa 
malighafi kutokana na sababu 
mbalimbali.

Katika ziara hiyo Mhe. Zungu 
ameambatana na Mwenyekiti wa 
bodi ya Baraza la Taifa la Hifadhi 
ya Mazingira (NEMC) Prof. Esnati 
Chaggu, Meneja wa NEMC Kanda ya 
Kaskazini Arnold Mapinduzi.

Mhe. Zungu amewatoa hofu 
wamiliki wa kiwanda hicho na 
kuwaahidi kuzitatua changamoto 
walizonazo  ili waendelee na 
uzalishaji pamoja na kuendelea 
kuongeza mapato kwa Serikali.

“Mimi niwahakikishie nimepokea 
changamoto zenu kakini kwasababu 
kuna maswala ya kisera na kisheria 
siwezi kuyatolea maamuzi hapa 
hadi pale ntakapokaa na timu 
yangu na kuhakikisha shughuli zenu 

hazikwami” amesema Zungu
Waziri Zungu pia amesema licha 

ya utaratibu wa Serikali wa kuwataka 
wawekezaji kutumia malighafi 
kutoka ndani ya nchi kumekuwepo 
na changamoto kubwa hasa kwa 
wazalishaji wakubwa kukosa 
malighafi za kutosha.

“Moja ya maamuzi ya Serikali 
sasahivi ni kwamba malighafi zote za 
viwanda zipatikane nchini lakini bado 
kuna changamoto kwa mahitaji yao 
ni zaidi ya tani 7000 lakini sasa hivi 
wanapata tani 1000 mpaka 2000” 
ameongeza Waziri Zungu huku 
akisisitiza kuifanyia kazi changamoto 
yao kwa kushirikiana na viongozi na 
wataalamu wengine wa Serikali.

Nae Mkurugenzi wa kiwanda 
hicho Sailesh Pandit amesema 
kuwa kwa karibu wiki mbili 
wameshindwa kupata malighafi za 
kuendesha kiwanda chao jambo 
ambalo linawakwamisha hasa katika 
shughuli za uendeshwaji wa kiwanda 
hicho.

“Nilikuwa naiomba Serikali 
iangalie upya namna ya kuagiza 
vyuma kutoka nje ya nchi, irahisishe 
urasimu. Huwezi kukaa miezi 

mitatu ndio upate permit (kibali). 
Chuma chakavu ni sawa na biashara 
ya dhahabu, leo bei hii kesho bei 
tofauti.” amesema Pandit.

Kwa upande wake Mkuu wa wilaya 
ya Mkuranga Filbert Sanga amesema 
kuwa anaamini Serikali itafanyia 
kazi changamoto hiyo na endapo 
mahitaji yote yatakamilishwa kwa 
wakati uhaba wa malighafi katika 
kiwanda hicho umeleta changamoto 
mbalimbali ikiwemo ukosefu wa ajira 
kwa wananchi wa eneo hilo.

“Endapo Serikali itachukua 
maamuzi ya maombi yaliyoletwa 
na kiwanda, nina uhakika kabisa 
matatizo ya marekebisho yote hapa 
yatakuwa yamepata ufumbuzi wa 
kudumu na mapato ya Serikali 
yatapatikana kwa wingi sana” 
amesema.

Kiwanda cha chuma cha Lodhia 
Steel Industries Ltd kinazalisha 
nondo zenye ukubwa wa milimita 40 
ambazo zimekuwa zikitumika katika 
ujenzi wa miradi mbalimbali hapa 
nchini ikiwemo daraja la Selander 
pamoja na Mradi wa Umeme wa 
Stiglers uliopo Rufiji.

Zungu aahidi kushughulikia changamoto 
kiwanda cha chuma chakavu Mkuranga

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akiwa katika ziara ya kutembelea 
kiwanda cha vyuma chakavu cha Lodhia Steel Industry Limited wilayani Mkuranga mkoani Pwani.
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Serikali ya awamu ya Tano 
inatambua umuhimu wa 
kuifadhi mazingira na 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi hivyo imekuwa 

ikihimiza wananchi na taasisi 
kutekeleza  kampeni ya upandaji miti 
ambapo kila Wilaya inahamishwa 
kupanda miti milioni 1.5 kwa mwaka. 

Hadi kufikia Mei 2020 takribani 
miti 608,494,464 imepandwa katika 
Halmashauri zote nchini, wastani 
wa miti 382,134,523 (62.8%) ya miti 
hiyo imepona. Kampeni na mikakati 
ya upandaji miti kitaifa imelenga 
katika kurejesha Uoto wa Asili nchini 
na kupunguza hali ya kuenea kwa 
jangwa na ukame.

Aidha, wananchi wameshirikishwa 
kupanda na kuhifadhi mikoko katika 
maeneo ya Pwani katika Manispaa 
ya Kinondoni-Mbweni (hekta 1), 
Manispaa ya Kigamboni (hekta 
40), Wilaya ya Pangani Hekta10 na 
Wilaya ya Kibiti/Rufiji Delta Hekta 1,000. Itakumbukwa eneo hili la Rufiji 

lilikuwa limeharibiwa kutokana na 
shughuli za binadamu limepandwa 
miti ya mikoko ili kupunguza 
mmomonyoko wa fukwe kutokana na 
ongezeko la ujazo wa bahari.

Mikoko pia ilipandwa katika 
eneo la Kilimani kisiwawani Unguja 
ambayo ilipandwa katika eneo la 
takriban hekta 4 na Kisiwa Panza 
kisiwani Pemba ilipandwa mikoko 
katika eneo la hekta 200.

Vilevile, wananchi walishirikishwa 
katika miradi ya mfano ya kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi katika mikoa 
ya Tanga (Ujenzi wa ukuta katika 
kingo za Mto Pangani wa urefu wa 
mita 950).

Pia ujenzi wa kuta mbili pembeni 
ya bahari katika eneo la Kisiwa 
Panza-Pemba, zenye urefu wa mita 
25 kila moja ili kukinga makazi na 
mashamba katika Kisiwa hicho na 
athari za ongezeko la ujazo wa bahari. 

Ujenzi wa miundombinu ya 
kuvuna maji ya mvua katika shule za 
Sekondari za Kingani  na Matipwili 
(Bagamoyo); uchimbaji wa visima 10 
na ujenzi wa matanki yenye ujazo wa 
Lita 15,000 kwa kila kisima katika 
wilaya ya Bagamoyo.

Serikali inavyokabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi

Sehemu ya ukuta uliojengwa katika ukingo wa bahari eneo la Ocean Road jijini Dar 
es Salaam ambao unasaidia kupunguza kasi ya mawimbi ya maji. ENDELEA UK. 11

Mikoko ikiwa imepandwa katika Delta ya Rufiji mkoani Pwani ili kupunguza 
mmomonyoko wa fukwe kutokana na ongezeko la ujazo wa bahari.
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Ujenzi wa makinga bahari 
(groynes) matano ya urefu wa Mita 
100 kwa kila moja katika eneo la 
Kilimani (Unguja) eneo la urefu wa 
mita 538, ili kukinga makazi katika 
eneo hilo na athari za ongezeko la 
ujazo wa bahari. 

Aidha zilijengwa kuta mbili za 
bahari za urefu wa mita 25 kila moja 
katika eneo la Kisiwa Panza (Pemba); 
ujenzi wa kuta za bahari za Ocean 
Road Mita 920 na Kigamboni Mita 
500 Jijini Dar es Salaam; na ujenzi 
wa mifeji ya maji ya mvua ya urefu 
wa Mita 2,300 katika Manispaa za 
Ilala na Temeke Jijini Dar es Salaam. 

Katika kuhamasisha wananchi 
kupunguza matumizi ya kuni na mkaa 
katika Jiji la Dar es Salaam, kupitia 
Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya 
tabianchi katika Jiji la Dar es Salaam, 
jumla ya majiko sanifu 3,000 
yaligawanywa kwa wananchi wa kaya 
maskini.

Kazi zilizotekelezwa
Miongoni mwa kazi zilizotekelezwa 

katika mradi huo ni pamoja na kutoa 
mafunzo ya mabadiliko ya tabianchi 

kwa wataalam wa Halmashauri za 
Wilaya za Pangani, Rufiji, Bagamoyo 
na Zanzibar.

Hivyo mafunzo ya mabadiliko ya 
tabianchi yametolewa kwa wataalam 
80 ambapo kati yao 20 walitoka kila 
eneo la mradi.

Katika kuanzisha mtandao 
wa Asasi Zisizo za Kiserikali 
zinazojishughulisha na mabadiliko ya 
tabianchi na kuelimisha jamii kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi, mafunzo 
ya uelewa kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi yalitolewa kwa wawakilishi 
150 huku 30 wakitoka kila eneo la 
mradi.

Mitandao ya vikundi vya jamii 
vinavyojishughulisha na mabadiliko 
ya tabianchi vilianzishwa katika kila 
eneo la mradi (Rufiji 11, Pangani 12, 
Bagamoyo 11, Unguja 10 na Pemba 
10).

Baraza la Taifa la Hifadhi ya 
Mazingira (NEMC) limesajiliwa 
na Mfuko wa Kuhimili Mbadiliko 
ya Tabianchi duniani na kuanza 
kuandaa miradi ya Kuhimili athari 
za Mabadiliko ya tabianchi. Miradi 
miwili yenye thamani ya dola za 
Kimarekani milioni 2.2 imepitishwa 
na Mfuko huu ambapo NEMC 
wataisimamia. Miradi hiyo ina lengo 

la kutatua changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi katika wilaya ya Kongwa 
(Dodoma) pamoja na visiwa vya 
Unguja na Pemba.

Ofisi ya Makamu wa Rais 
iliiwezesha Benki ya CRDB 
kusajiliwa na Mfuko wa Mabadiliko 
ya Tabianchi na hivyo kuwezesha 
wadau wa mazingira kuomba fedha 
kutoka Mfuko huo ili kutekeleza 
miradi ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Taarifa ya Mpango wa Mchango wa 
Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko 
ya Tabianchi imeandaliwa na 
kuainisha shughuli zitakazotekelezwa 
katika kuhimili na kukabiliana na 
athari zitokanazo na Mabadiliko ya 
Tabianchi katika maeneo ya Kilimo, 
Usafirishaji, Madini.

Maeneo mengine ni pamoja na 
Nishati, Maji, Mifugo, Misitu, Uvuvi, 
Utalii, Makazi ya Binadamu, Afya, 
Miundombinu, Majanga na Udhibiti 
wa taka.

Hili ni takwa la Makubaliano 
ya Paris ya Mwaka 2015 ambayo 
yanazitaka nchi mwanachama 
kuandaa na kuwasilisha mchango wa 
kitaifa wa kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. 0

INATOKA UK. 10

Serikali inavyokabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi

Sehemu ya mfeji wa maji ya mvua uliojengwa eneo la Sharifu 
Shamba Manispaa ya Ilala jijini Dar es Salaam.

Ujenzi wa kuta mbili pembeni ya bahari katika eneo la Kisiwa 
Panza-Pemba, zenye urefu wa mita 25 kila moja ili kukinga 
makazi na mashamba katika Kisiwa hicho na athari za 
ongezeko la ujazo wa bahari. 



12

JULAI, 2020

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS TOLEO MAALUMU

HABARI PICHANI

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, akiifariji familia ya marehemu 
Mzee Job Lusinde alipofika nyumbani kwa marehemu 
Uzunguni Jijini Dodoma kwa ajili ya kutoa pole kwa familia 
ya marehemu mzee Job Lusinde.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Mhandisi Joseph 
Malongo akiongoza Kikao cha Kamati ya Makatibu Wakuu 
kuhusu Utekelezaji wa Kuhifadhi Mazingira ya Bonde la Mto 
Kihansi (KCCMP) jijini Dodoma, uliohudhuriawa na wajumbe 
kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Wizara za kisekta na taasisi za Serikali zinazohusika 
katika mradi huo na mazingira.

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan 
akizungumza na 
Rais wa Malawi 
Mhe. Dkt. Lazarus 
McCarthy Chakwera 
muda mfupi baada 
ya kusimikwa 
rasmi  kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Malawi 
kwenye Sherehe 
iliyofanyika katika 
Kambi ya Jeshi ya 
Kamuzu,  Lilongwe 
nchini Malawi.

Balozi Joseph Sokoine Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (kulia) akiwa katika kikao pamoja na ujumbe kutoka 
Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) ukiongozwa na Bi. Christine Musisi ambae ni Mwakilishi Mkazi.  Kikao 
hicho kimelenga kuimarisha ushirikiano katika hifadhi ya Mazingira hususan katika maeneo ya Mabadiliko ya Tabianchi, 
Uchumi wa Bahari, Nishati endelevu, Hifadhi ya Bioanuai na Ikolojia. Kikao hicho kimefanyika katika Ofisi za Makamu wa 
Rais Mtumba - Dodoma.
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Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar zimeendelea 
kushirikiana katika kuibua 

miradi mbalimbali ya maendeleo 
ambayo hufadhiliwa na Washirika wa 
Maendeleo kwa manufaa ya wananchi 
wa pande mbili za Muungano.

Miradi hii imewasaidia wananchi wa 
pande zote mbili za Muungano kushiriki 
na kuinua hali zao za kiuchumi pamoja 
na kuongeza ajira kupitia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 
Miradi na programu hizo ni pamoja na: 
-

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF III)

TASAF III inatekelezwa katika 
Halmashauri 159 za Tanzania Bara 
na Wilaya zote za Zanzibar ambapo 
mpango huu umejikita katika maeneo 
manne ambayo ni Kunusuru na kutoa 
kinga kwa kaya maskini.

Pia inalenga kuboresha maisha na 
kuongeza kipato kwa kaya maskini 
kupitia uwekaji wa akiba, shughuli 
za kiuchumi, kujenga na kukarabati 
miundombinu katika sekta za 
elimu, afya na maji kwenye maeneo 
yaliyolengwa. 

Aidha, Programu hii imekuwa na 
mafanikio kwa wananchi wa pande 
mbili zote za Muungano, ambapo 
ruzuku zinazotolewa kwa walengwa 
zimewasaidia kupata mahitaji ya 
msingi yakiwemo ya chakula, shule kwa 
watoto na miradi midogomidogo ya 
kujiongezea kipato. 

Programu ya Miundombinu 
ya Masoko, Uongezaji Thamani 
na Huduma za Fedha Vijijini 
(MIVARAF)

Programu hii inagharamiwa na 
Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana 
na Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo 
ya Kilimo (IFAD), Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB) na Taasisi ya 
Mapinduzi ya Kijani Afrika (AGRA). 

Lengo la MIVARAF ni  kupunguza 
umaskini na kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi endelevu kwa kuziwezesha 
kaya za vijijini kuongeza kipato na 
usalama wa chakula. Programu hii 
inatekelezwa katika mikoa yote ya 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. 
Shughuli za Programu ni uendelezaji wa 
miundombinu na mifumo ya masoko 
pamoja na uendelezaji wa huduma za 
kifedha vijijini. 

Utekelezaji wa Programu hii 
umekuwa wa mafanikio makubwa 
kwa kuongeza thamani ya mazao, 

kuwajengea uwezo na kuwaunganisha 
na masoko na kuwezesha upatikanaji 
wa huduma za fedha vijijini. 

Aidha, kwa maeneo yanayopitiwa 
na barabara zilizojengwa na programu 
hii, shughuli za kiuchumi zimeongezeka 
na hivyo kuongeza kipato kwa jamii 
inayozunguka eneo hilo.

Mradi huu unatekelezwa kwa 
gharama dola za Kimarekani milioni 
169.5. 

Mradi wa Kuongeza Tija na 
Uzalishaji wa Zao la Mpunga 
(ERPP)

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana 
na Wizara ya Kilimo na Maliasili 
Zanzibar zinatekeleza mradi huu kwa 
ufadhili wa Mpango wa Kuendeleza 
Kilimo na Kuongeza Upatikanaji wa 
Chakula Duniani (GAFSP). 

Lengo la mradi ni kuongeza uzalishaji 
wa mpunga kukidhi mahitaji ya ndani 
na kupanua mauzo nchi jirani ambapo 
umejikita katika mifumo endelevu ya 
mbegu, Kuboresha uzalishaji wa mazao, 
ubunifu wa masoko na usimamizi na 
uratibu madhubuti wa mradi. 

Kwa upande wa Tanzania Bara, 
mradi unatekelezwa Mkoa wa 
Morogoro katika Halmashauri za 
Wilaya za Kilombero, Kilosa, Mvomero, 
Morogoro, Malinyi na Ulanga wakati 
Zanzibar unatekelezwa katika skimu 
za umwagiliaji za Kibonde Mzungu, 
Mtwango, Koani, Mchangani, 
Bandamaji (Unguja), Machigini, 
Kwalempona, Ole, Dobi – 1 na Dobi – 2 
(Pemba).

Mradi huu umewezesha kuongezeka 
kwa tija katika zao la mpunga kutoka 
tani 1.8 kwa hekta mwaka 2012/2013 

MAKALA

Baadhi ya wanufaika wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF II) Kianga kisiwani 
Unguja wakionesha bidhaa walizotengeneza baada ya kupata fedha kutoka Mfuko 
huo ili kujikwamua kimaisha.

Wananchi eneo la Jumbi kisiwani Unguja wakipiga mpunga baada ya kuvuna ikiwa 
ni sehemu ya Mradi wa Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao la Mpunga (ERPP)

Miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
pande mbili za Muungano yaibua fursa

ENDELEA UK. 14
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mpaka tani 4.6 mwaka 2016/2017 na 
wakulima 7100 wamepata mafunzo ya 
kilimo cha shadidi (SRI).

Kupitia kamati yake ya uendeshaji, 
GAFSP ilikubali kuipatia Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kiasi cha Dola 
za Kimarekani Milioni 22.9 kwa ajili 
ya kutekeleza mradi huu kwa muda wa 
miaka mitano (2015-2020).

Mradi wa Usimamizi Uvuvi 
na Maendeleo shirikishi Kusini 
Magharibi ya Bahari ya Hindi 
(SWIOFish)

Katika kuimarisha usimamizi 
madhubuti wa uvuvi ngazi ya kikanda, 
kitaifa na kijamii Serikali inatekeleza 

Mradi wa Udhibiti Uvuvi na Maendeleo 
shirikishi Kusini Magharibi ya Bahari 
ya Hindi (SWIOFish).

Mradi huu unatekelezwa katika 
maeneo ya Pwani ya Bahari ya Hindi 
kwa upande wa Tanzania Bara na katika 
wilaya zote 10 upande wa Zanzibar 
pamoja na Ukanda wa Uchumi wa 
Bahari (EEZ) ambapo watekelezaji 
wakuu ni Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi (Tanzania Bara), 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Zanzibar) 
na Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa 
Bahari Kuu.

Mradi huu umefanikisha kuanzishwa 
kwa mfumo wa ukusanyaji na uhifadhi 
wa takwimu za uvuvi na mtandao wake 
kwa ajili ya wananchi kujipatia taarifa 
za uvuvi kwa muda husika (SAMAKI 

Information System) na kupatikana 
kwa mpango mkuu wa miaka 15 wa 
Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi 
(Zanzibar Fisheries Masterplan).

Mafanikio mengine ni kuendelea 
kudhamini masomo ya Ngazi ya 
Uzamili na Uzamivu katika fani ya 
Uvuvi (Wanafunzi watano ngazi ya 
Uzamili (Masters) na wanafunzi watatu 
katika ngazi ya Uzamivu (PhD).

Mradi huu ulianza utekelezaji 
wake Juni 22, 2015 na unatarajiwa 
kukamilika ifikapo Septemba 30, 2021.

Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara Tanzania 
(MKURABITA) 

Huu ni mpango wa Serikali wenye 
lengo la kuwawezesha wanyonge 
kumiliki uchumi wa nchi kupitia 
rasilimali na biashara wanazoendesha. 
Utekelezaji wa mradi huu unafanyika 
ili kusimamia na kuratibu shughuli za 
urasimishaji.

Pia kujenga uwezo wa urasimishaji 
biashara na uanzishwaji wa vituo vya 
biashara; Ardhi Mjini; ardhi Vijijini 
na kutoa elimu na habari kuhusu 
uwezeshaji wa wananchi kupitia 
urasimishaji.

MKURABITA imekuwa na faida 
kwa wananchi kwani wameweza 
kurasimisha rasilimali na biashara 
wanazomiliki na kuzitumia kupata 
mitaji, mikopo na hatimae kuongeza 
kipato.

Faida nyingine ni iliyopatikana ni 
kuongezeka kwa pato la taifa kutokana 
na ongezeko la shughuli mbalimbali za 
uzalishaji mali; Kuongezeka kwa wigo 
wa walipa kodi na matumizi bora ya 
ardhi.

Pia umewezesha kuimarika kwa 
utawala bora kutokana na kuboresha 
mifumo ya kisheria na kitaasisi ambayo 
itarahisisha upatikanaji wa huduma 
kwa wananchi na viwanda vidogo vya 
kusindika mazao kuanzishwa katika 
maeneo ya vijijini baada ya wakulima 
waliorasimishiwa ardhi kujengewa 
uwezo. 

Serikali za SMT na SMZ zitaendelea 
na jitihada za kubuni  mikakati ya 
kuinua uchumi katika pande mbili za 
Muungano kwa kubuni na kutekeleza  
miradi ya maendeleo kwani imekuwa 
ni chachu muhimu ya kuimarisha 
Muungano

Majengo ya soko la samaki eneo la Nungwi kisiwani Unguja ikiwa ni utekelezaji wa 
Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Maendeleo Shirikishi Kusini Magharibi mwa Bahari 
ya Hindi (SWIOFish).

INATOKA UK. 13

Miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
pande mbili za Muungano yaibua fursa
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Ushirikiano wa Kimataifa 
chachu ya hifadhi ya mazingira

Uimarishaji ushirikiano 
wa Kimataifa na 
Kikanda katika 
usimamizi wa hifadhi ya 
mazingira umepelekea 

Ofisi kuratibu uridhiwaji na 
utekelezaji wa mikataba ya 
Kimataifa na Kikanda.

Itifaki zilizoridhiwa na Bunge 
ni pamoja na Itifaki ya SADC ya 
mwaka 2015 kuhusu usimamizi wa 
mazingira na maendeleo endelevu 
unaolenga kukuza uchumi, 
kupunguza umaskini na kuleta 
maisha bora kwa nchi wananchama 
ambayo iliridhiwa mwaka 2019 na 
Itifaki ya Ziada ya Nagoya – Kuala 
Lumpar kuhusu uwajibikaji, Sheria 
na fidia kwa madhara yanayoweza 
kutokea kutokana na matumizi ya 
bioteknolojia ya kisasa.

Mipango ya kuhifadhi na 
kusimamia mazingira

Serikali inatarajiwa kuendelea 
kutatua changamoto za kimazingira 
kama zilizobainishwa katika Taarifa 
ya Tatu ya hali ya Mazingira nchini 
ya mwaka 2019 kupitia uandaaji 
wa Mikakati, Mipango na miradi 
itakayolenga kulinda na kuhifadhi 
mazingira nchini.

Ni vyema ikafahamika kwamba 
hifadhi ya mazingira si kazi ya 
Serikali pekee yake bali ni jukumu 
letu sote katika ngazi zote kuanzia 
ngazi ya kaya, asasi za kiraia, 
watendaji wote na jamii kwa ujumla 
hivyo hatuna budi kushirikiana 
katika kutekeleza kwa ukamilifu 
Sheria na Kanuni za hifadhi ya 
mazingira. Kila mmoja ana wajibu 
na fursa muhimu katika kukabiliana 
na changamoto za uharibifu wa 
mazingira hapa nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. 
Mussa Sima akihutubia kwenye 
Mkutano wa 25 wa Nchi Wanachama 
wa Mkataba wa Umija wa Mataifa 
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi 
uliofanyika jijini Madrid nchini 
Hispania.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akifungua Mkutano wa pamoja wa Mawaziri wa Nchi za SADC 
wanaosimamia sekta ya mazingira, maliasili na utalii uliofanyika jijini Arusha.
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HABARI

Watumishi Ofisi ya Makamu wa Rais 
wapigwa msasa kuhusu OPRAS na maadili

Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM) 

imetoa mafunzo ya Mfumo wa Wazi wa 
Mapitio na Tathmini ya Utendaji Kazi 
(OPRAS) kwa watumishi wake.

Akifungua mafunzo hayo ya siku 
tatu jijini Dodoma Kaimu Mkurugenzi 
wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu, Bi. Eva Mbigi alisema 
mafunzo yametolewa kwa lengo kwa 
kuwakumbusha watumishi kuboresha 
utendaji kazi wao kwa mujibu wa 
taratibu na miongozo inayotolewa na 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora.

Mbigi alisema kuwa upimaji wa 
utendaji wa watumishi hufanyika kila 
mwaka kwa uwazi na kwa kufuata 
utaratibu ambao umebuniwa ili 
kumsaidia mwajiri na mwajiri kupanga 
mipango ya utekelezaji katika kufikia 
malengo ya taasisi.

OPRAS humsaidia mtumishi kupata 
hamasa ya kutekeleza malengo yake 

kwa ufanisi zaidi na kuwa na uboreshaji 
wa utendaji ulio endelevu kutokana 
na kutambulika na menejimenti ya 
Ofisi husika hivyo mtumishi anatakiwa 
kuwezeshwa kwa kupewa rasilimali za 
kutekeleza shughuli zilizopangwa na 
kukubaliwa.

Kwa upande wa mwajiri mfumo huu 
humsaidia kupata nafasi ya kujikita 
zaidi katika utekelezaji wa malengo 
ya taasisi, mrejesho wa ufasaha ama 
udhaifu wa mifumo, kutoa tuzo au 
adhabu kulingana na sifa na utendaji 
wa mtumishi ambayo inaboresha 
uhusiano kazini na kuleta uwazi katika 
utendaji kazi na kumwezesha mtumishi 
kufahamu matarajio ya mwajiri.

Maadili 
Wawezeshaji walisisitiza kuwa 

Maadili ni kufanya kilicho sahihi 
ambapo aliainisha katika kanuni ya 65 
ya maadili ya utendaji katika utumishi 
wa Umma ya marekebisho ya mwaka 
2005 inayoelezea sifa za mtumishi 
mwadilifu. Kufanya kazi kwa uaadilifu 
ndio msingi utakaowawezesha kufanya 

kazi kwa ufanisi. Ukosefu wa maadili 
mahala pa kazi umepelekea haki za 
watu kupotea kutokana na kukithiri 
kwa vitendo vya rushwa ambavyo 
vimepelekea watoa huduma kutoa 
huduma zilizo chini ya viwango 

Aidha mwezeshaji alianisha kuwa 
vyanzo mbalimbali vya mmomonyoko 
wa maadili ambavyo vinaathiri 
mienendo ya watumishi wa uuma kuwa 
ni pamoja na tamaa yaani kutoridhika 
na kile wanachokipata kwa mwajiri, 
ubinafsi, muundo wa maisha na aina ya 
marafiki.

Alisisitiza  kuwa maadili mema ni 
pamoja na kutoa huduma bora, utii 
kwa Serikali, bidii ya kazi, huduma 
bila upendeleo, uadilifu, uwajibikaji, 
kuheshimu matakwa ya sheria pamoja 
na matumizi sahihi ya taarifa na katika 
kufanya kazi kwa utii na uadilifu ikiwa 
nia pamoja na kuzuia na kupambana 
na rushwa mahali pa kazi, huduma 
mbalimbali zinazotolewa katika maofisi 
yetu.

Watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais wakiwa katika mafunzo ya Mfumo wa Wazi wa Mapitio na Tathmini ya Utendaji Kazi 
(OPRAS) yaliyotolewa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)
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KATUNI
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Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini Ofisi ya Makamu wa Rais
S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 266 235 2038
Nukushi +266 235 0002
Barua pepe: ps@vpo.go.tz
Tovuti: www.vpo.go.tz
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais
Simu ya mkononi: 0685 333 444
Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais
Twitter: @vpo_tanzania


